๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:21:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำดูปืนยาวลูกกรดมือสอง...?  (อ่าน 27077 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 08:56:41 PM »

สวัสดีครับ
                มีรุ่นพี่จะขายปืนยาวลูกกรด cz 452 ลำกล้องยาว 24 นิ้ว  ใช้งานมาประมาณ 10 ปี
                          ขอคำแนะนำวิธีดู จุดบกพร่องทั่วๆไป ในปืนรุ่นนี้  และ ราคาที่เหมาะสมครับ
                                                ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
                                                                 ไหว้

chitsanu
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:28:19 PM »

ก่อนอื่นก็คงต้องดูรูปลักษณ์ภายนอกกันก่อน ศูนย์หน้าหลัง  สภาพรมดำ  สต๊อกไม้ สภาพกี่ % ปุ่มปลดแม็กทำงานเรียบร้อยดีหรือไม่  ถอดลูกเลื่อน ดูสภาพความคมชัดของเกลียวลำกล้อง  ประกอบกลับ แล้วลองดรายดูสักครั้งสองครั้ง ถ้าเป็นไปได้ขอลองที่สนามเลยจะชัวร์กว่า  ส่วนราคาเมื่อ 10 ปีก่อนน่าจะอยู่ที่ราว 13000 - 14000 สำหรับปืนใหม่  ดูสภาพแล้วราคาอยู่ที่ความพอใจครับ สำหรับราคาปืนใหม่ขณะนี้น่าจะ 30000 ขึ้น  ลองหาข้อมูลอีกทีครับ  ข้อคิดเห็นส่วนตัว ปืนรุ่นนี้น่าเล่นครับ แข็งแรงทนทาน ใช้แข่งขันปืนยาวชาวบ้านได้ หากราคาไม่แพงจนเกินไป.

ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 05:20:56 AM »

+ ให้แทนคำขอบคุณครับ
                    ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:16:43 AM »

ราคาอยู่ที่การตกลงทั้งสองฝ่ายครับ   โดยส่วนใหญ่ปืนลูกกรด.22ของ CZ นั้นหาข้อเสียข้อชำรุดยากครับ   ถ้าเจ้าของเดิมไม่เอาไปใช้งานผิดประเภท[IMG=http://img291.imageshack.us/img291/5116/dscf0569l.jpg][/IMG] ของผมกระบอกนี้ซื้อมาใช้ตั้งแต่ 22 กันยายน 2529 ครับ
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:40:23 AM »

ปืนดี ยิงแม้น ราคาของใหม่ผมไได้มาต้นเดือน กพ 53     28 K  12 เกลียวครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 12:59:51 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 01:06:30 PM »

สวัสดีวันจันทร์ครับพี่ yod ...นี่ใกล้ปีใหม่แล้วพี่มีโครงการณ์เที่ยวไหนบ้างครับ.... Grin Grin Grin
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 01:10:10 PM »

สวัสดีครับ พี่ NUTAPHOL
อยู่บ้านครับ  หมดสิทธิ์เที่ยว
ออกไป คนก็แยะ รถราก็เยอะ
แย่งกันกิน แย่งกันใช้
เปิดร้านขายตามปกติ....ครับผม

เห็นคนอื่น ได้เที่ยว ก็ได้แต่ อิจฉาครับ
อยากไปก็ไม่ได้ไป....
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 01:12:48 PM »

สวัสดีครับ พี่ NUTAPHOL
อยู่บ้านครับ  หมดสิทธิ์เที่ยว
ออกไป คนก็แยะ รถราก็เยอะ
แย่งกันกิน แย่งกันใช้
เปิดร้านขายตามปกติ....ครับผม

เห็นคนอื่น ได้เที่ยว ก็ได้แต่ อิจฉาครับ
อยากไปก็ไม่ได้ไป....
   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมมีโครงการณ์ขึ้นเพชรบูรณ์ครับ   แต่จริงๆไม่ค่อยอยากไปสักเท่าไรนะครับ   แบบว่าถูกคนข้างๆบังคับให้ไปนะครับ   ถ้าไปผมเที่ยวเผื่อพี่แล้วกันนะครับ...
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 01:26:38 PM »

ไป เขื่อนป่าสัก หรือครับ

ตอนเด็ก ๆ เคยอยู่ น้ำร้อน ครับ

ยัง กระโดดสะพาน เล่นน้ำ

ฝุ่นยังแดง ด้วยถนนลูกรัง

แต่เดี๋ยวนี้ พัฒนา ถม ยกสูงกัน จนมิดบ้านไปครึ่งหลัง... ( ฮา)

ขอบคุณครับ พี่ NUTAPHOL

มีรูป เอามา ฝาก เพื่อนสมาชิก ด้วยนะครับ...
    ยิ้มีเลศนัย

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 01:58:21 PM »

เขื่อนป่าสัก อยู่ที่ลพบุรีครับพี่  yod เพชรบูรณ์หน้านี้มีแต่ความแห้งแล้งครับ.....หาธรรมชาติสวยๆไม่ค่อยได้ครับ (หรือเราอยู่มานานจนชินตาเลยดูมันไม่สวย) ไปดูบ้านนานกลับไปทีคงไม่ได้มีเวลาไปเทียวเล่นสงกรานต์ที่อื่นนะครับ...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:11:48 PM »

สวัสดีครับ
                มีรุ่นพี่จะขายปืนยาวลูกกรด cz 452 ลำกล้องยาว 24 นิ้ว  ใช้งานมาประมาณ 10 ปี
                          ขอคำแนะนำวิธีดู จุดบกพร่องทั่วๆไป ในปืนรุ่นนี้  และ ราคาที่เหมาะสมครับ
                                                ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
                                                                 ไหว้

ขอโทษคุณ ban.cha ที่นอกเรื่องไปหน่อยนะครับ  มาว่าเรื่องปืนยาวลูกกรด .22 CZ 452 กันต่อครับ  ดูสภาพปืนภายนอก-ภายในครับว่าผ่านการใช้งานมากี่เปอร์เซ็นต์  ภายนอกศูนย์ปืนหน้า-หลังยังอยู่ครับไหม  ที่ครอบศูนย์หน้ายังอยู่รึปล่าว  รมดำยังอยู่หรือลอกออกหมดแล้วมีสนิมขึ้นตรงไหนบ้าง  ภายในดูเกลียวลำกล้องว่ายังคมอยู่ไหม   มีสนิมขรุมกินในลำกล้องบ้างรึปล่าว  และต้องดูที่ลำกล้องดีๆหน่อยครับว่าเจ้าของเดิมทำลำกล้องคดหรือไม่.....จะให้ดีลองยิงจริงด้วยยิ่งดี  ถ้าสภาพคิดว่ายังใหม่อยู่ราคาก็อยู่ที่เราจะต่อรองแล้วละครับ...
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 02:13:24 PM »

+ให้ทุกท่านแทนคำขอบคุณ... ไหว้
SK 42
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 05:54:27 PM »

ปืนดี ยิงแม้น ราคาของใหม่ผมไได้มาต้นเดือน กพ 53     28 K  12 เกลียวครับ

คุณโมจิครับซื้อจากร้านใหนครับ  ไหว้บอกได้ใหม่ไม่ครับ ป3 กระบอกที่ 2 ออกแล้วครับ ขอรูปดูด้วยได้ก็ดีครับ ไหว้ ไหว้
cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 07:46:37 PM »

cz453varmint ผมปืนปีเดียวแต่ยิงไปประมาณสองพันนัด สภาพภายนอก ภายในเหมือนใหม่ เพราะยิงแต่ในสนามยิงปืน
แต่พบว่าสีของรมดำตรงตุ่มลูกเลื่อน จะจางกว่าส่วนอื่นๆของตัวปืนครับน่าจะจางเพราะการเปิด ปิด ลูกเลื่อนบ่อย Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์