๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:49:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปืนลูกซอง ราคาถูกกว่าปืนพก ?  (อ่าน 8975 ครั้ง)
pirate2
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:05:01 PM »

ผมสงสัยมานานเเล้วครับว่า   ทำไมราคาปืนลูกซองในบ้านเรามักจะไม่เเพง  ราคาดูสมเหตุสมผลมากกว่าราคาของปืนสั้น ?  (ไม่นับยี่ห้อเเพงๆอย่าง Benelli) 

..ปืนลูกซองกระบอกใหญ่กว่า ,ใช้วัสดุในการทำมากกว่าปืนพกสั้น   เเต่ราคาปืนสั้นกลับทิ้งห่างราคาปืนลูกซองไปหลายหมื่นเลย  เเถมปืนลูกซองขอใบอนุญาตง่ายกว่าด้วย  อยากทราบเหตุผลครับ  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2009, 06:47:11 PM โดย pirate2 » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:39:37 PM »

กระบวนการผลิตง่ายกว่ามั๊งครับ แบบก็ไม่ซับซ้อน (ลูกซองปั๊ม)

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:52:32 PM »

ลูกซองขนาดใหญ่กว่าปืนพกก็จริง แต่การพกพาลำบากกว่ามาก แล้วภาษีสังคมที่เกิดจากการวิ่งเต้นเจ้าหน้าทีเพื่อให้ได้โคต้าปืน บวกกับราคาบวกภาษีบวกจิปาทะ ทำให้ราคาปืนสั้นแพงกว่า ปืนยาวเป็นธรรมดา ถ้าเป็นข้าราชการก็ดีหน่อยที่มีการจัดทำโครงการ เพื่อให้สามารถซื้อปืนได้ในราคาที่ถูกกว่าประชาชนธรรมดา แต่ก็ไม่สามารถโอนต่อให้ใครได้ ซึ่งเป็นเรื่องดีแล้ว ที่ไม่ทำให้ข้าราชการ ซื้อปืนในราคาถูกมาขายกับประชาชน ดังนั้นจึงน่าจะเป็นเหตุผลที่ราคาปืนสั้นแพงกว่าปืนยาว

ผมสงสัยมานานเเล้วครับว่า   ทำไมราคาปืนลูกซองในบ้านเรามักจะไม่เเพง  ราคาดูสมเหตุสมผลมากกว่าราคาของปืนสั้น ?  (ไม่นับยี่ห้อเเพงๆอย่าง Benelli) 

..ปืนลูกซองกระบอกใหญ่กว่า ,ใช้วัสดุในการทำมากกว่าปืนพกสั้น   เเต่ราคาปืนสั้นกลับทิ้งห่างราคาปืนลูกซองไปหลายหมื่นเลย  เเถมปืนลูกซองขอใบอนุญาตง่ายกว่าด้วย  อยากทราบเหตุผลครับ  Huh
pirate2
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:56:52 PM »

เเล้วถ้าตัดเรื่องโควต้า ภาษี เเละอื่นๆจิปาถะในบ้านเรา(ที่เเสนน่ารำคาญ)ออกไป ราคาปืนลูกซองจะถูกกว่าราคาปืนพกใช่ไหมครับ ?
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 06:58:29 PM »

ปืนลูกซอง..ที่แพงกว่าปืนพกสั้นก็มีเยอะครับ..

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
fortuner@
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 07:11:26 PM »

ผมว่าที่ลูกซองถูกกว่าเพราะเป็นปืนสำหรับเฝ้าทรัพย์สินโดยเฉพาะ จะพกไปไหนก็ลำบาก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย Grin Grin

เป็นตัวของตัวเอง มีความจริงใจ มีน้ำใจ ช่วยเหลือผู้อื่น ซื่อสัตย์ต่อหน้าที่การงาน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 08:34:28 AM »

ปืนลูกซองมีทั้งที่ราคาถูกและทั้งที่ราคาแพงครับ.....
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:05:51 AM »

มีวลีว่า  "ปืนลูกซองเป็นปืนที่ถูกที่สุดและแพงที่สุด" 

... ปืนลูกซองราคาแพง  ราคาน้ำหนักเหล็กรวมไม้ แพงยิ่งกว่าทองคำ.....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 09:33:48 AM »

มีวลีว่า  "ปืนลูกซองเป็นปืนที่ถูกที่สุดและแพงที่สุด" 

... ปืนลูกซองราคาแพง  ราคาน้ำหนักเหล็กรวมไม้ แพงยิ่งกว่าทองคำ.....

เยี่ยม เยี่ยม
@-@พลอยค่ะ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

ขายน้ำยาทำความสะอาดปืนค่ะ โทร 084-5240478

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:08:03 AM »

เยี่ยม เยี่ยม
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=67182.0
เลขที่บัญชี 128-1-14891-2 ธ.กรุงศรีอยุธยา
 ออมทรัพย์  สามยอด นาย มนัส มยุรนาคิน
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:35:18 AM »

แหม่ ท่านก็ไม่บอกไปเลยละคร้าบบบบ ว่า ปืนลูกซองราคาแพง ขนาดถอยเบนซ์ ป้ายแดงได้ ก็มีถมไป   Shocked Shocked Shocked

แต่ผมว่าที่ปืนสั้นบ้านเราราคาแพงกว่า เพราะโควต้า + พ่อค้า มากกว่า

หน้า: [1]
  พิมพ์